บัวขาวเบรกคิโดะอย่าเพ้อฝันให้มาก เผยก่อนหน้านี้ตนเคยล้มนักมวยญี่ปุ่นนับไม่ถ้วน
![](/storage/newsroom/press-releases/2023/08/20230831-173421-2.webp)
บัวขาว บัญชาเมฆ เกทับ ยาสุฮิโร่ คิโดะ ให้ใจเย็นไว้ก่อน อย่าเพิ่งฝันสร้างตำนานบทใหม่ ชี้สมัยชกมวยเค-วัน ตนเคยปราบนักมวยญี่ปุ่นมาแล้วนับไม่ถ้วน
หลังจากที่ก่อนหน้านี้มีการประกาศออกมาแล้วว่าไฟต์ต่อไปของ บัวขาว บัญชาเมฆ ตำนานนักมวยไทยจะเป็นการขึ้นชกกติกาคิกบ็อกซิ่งกับ ยาสุฮิโร่ คิโดะ ในศึก RWS : Legend of Rajadamnern ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของศึก Rajadamnern World Series (RWS) ในวันที่ 9 ก.ย.นี้ ที่เวทีราชดำเนิน ล่าสุดสถานการณ์ของมวยคู่นี้ก็ดูท่าจะทวีความเดือดขึ้นไปอีกขั้นแล้ว
สำหรับไฟต์ระหว่าง บัวขาว บัญชาเมฆ กับ ยาสุฮิโร่ คิโดะ จะเป็นการชกกันในกติกาคิกบ็อกซิ่งแบบสามยก แต่ละยกมีการเปิดการผลคะแนนให้ทราบตามกฎของ RWS รวมถึงบันทึกลงสถิติอาชีพของทั้งคู่ด้วย และเป็นการเจอกันครั้งแรกของนักมวยทั้งสองคนซึ่งได้ชื่อว่าเป็นนักมวยมากประสบการณ์ระดับตำนานของวงการคิกบ็อกซิ่ง
ในส่วนของเรื่องราวดราม่าครั้งล่าสุดได้เกิดขึ้นเมื่อทางด้าน คิโดะ เริ่มก่อสงครามประสาทด้วยการโพสต์คลิปเป็นข้อความถึงบัวขาวว่า ไฟต์นี้จะเป็นการชกจริง เจ็บจริง ซึ่งเป็นการเหน็บแนมถึงเรื่องที่ไฟต์ทั้ง 3 ไฟต์ของบัวขาวใน RWS ก่อนหน้านี้เป็น exhibition fight ที่ไม่มีผลการตัดสินทั้งหมด
เท่านั้นไม่พอ คิโดะ ยังได้ยืนยันมาชัดเจนด้วยว่าไฟต์นี้เขาจะชกให้เต็มที่ที่สุด ไม่มีออมมือหรือเกรงใจใดๆแน่นอน เพราะเป้าหมายสูงสุดที่เขาอยากจะทำก่อนแขวนนวมก็คือการเป็นนักมวยญี่ปุ่นคนที่สามที่สามารถเอาชนะบัวขาวได้ต่อจาก มาซาโตะ โคบายาชิ และ โยชิฮิโระ ซาโตะ เนื่องจากในอดีตบัวขาวเคยมาสร้างชื่อและปราบมวยดังของญี่ปุ่นจนมีชื่อเสียง นอกจากนี้ คิโดะ ยังมองว่าชัยชนะของเขาเหนือบัวขาวจะเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่เหนืออีกสองตำนานด้วย เพราะเขาจะถือเป็นคนแรกและคนเดียวเลยที่บุกมาเอาชนะบัวขาวได้ถึงที่ประเทศไทย
บัวขาว ที่ได้ชมคลิปดังกล่าวถึงกับหัวเราะแยกเขี้ยว และได้โพสต์ข้อความตอบโต้กลับไปยัง คิโดะ ให้พยายามเก็บอาการหน่อย อย่าเพิ่งฝันว่าตัวเองจะสร้างตำนานบทใหม่ไปเลย
“ใจเย็นก่อนนะคิโดะคุง อย่าเพิ่งออกตัวแรง คุณบอกจะเป็นคนญี่ปุ่นที่มาเก็บผมเป็นคนที่สาม แต่อย่าลืมละกันนะว่า ตลอดอาชีพของผม ผมชนะคนญี่ปุ่นมาแล้วกี่คน 9 กันยาเดี๋ยวรู้กัน ” บัวขาวโพสต์ลงเฟซบุ๊ก
อนึ่ง ก่อนหน้านี้ บัวขาว เคยขึ้นชกกับนักมวยญี่ปุ่นมาทั้งสิ้น 19 ครั้ง แบ่งเป็นการชนะ 16 ครั้ง เสมอ 1 ครั้ง และแพ้เพียงแค่ 2 ครั้งเท่านั้น โดยมีความเป็นไปได้สูงมากเลยทีเดียวที่ไฟต์ของเขากับ คิโดะ ในวันที่ 9 กันยายนนี้จะเป็นครั้งสุดท้ายที่ตำนานนักมวยไทยวัย 41 ปีได้ขึ้นชกกับนักมวยจากแดนอาทิตย์อุทัยเพื่อประกาศศักดาว่าเขาคือที่สุดของยุคสมัยอย่างแท้จริง
ศึก RWS : Legend of Rajadamnern ในวันที่ 9 ก.ย.นี้ แฟนมวยสามารถหาซื้อบัตรได้ที่ rajadamnern.com หรือสามารถติดตามชมการถ่ายทอดสดได้ทางทีวีเวิร์คพอยท์ช่อง 23 รวมทั้งยังมีช่องทางรับชมเพิ่มเติมทาง Youtube : WorkpointOfficial และ Facebook : Workpoint Entertainment และยังมีการถ่ายทอดสดทาง ดะโซน (DAZN) บริษัทสตรีมมิงคอนเทนต์กีฬายักษ์ใหญ่ โดยจะมีการถ่ายทอดสดไปกว่า 200 ประเทศและเขตการปกครองทั่วโลก
![งานช้อปปิ้งที่แซ่บที่สุด กลับมาแล้ว! ครั้งแรกของปียิ่งใหญ่กว่าเดิม “ZAAP ON SALE” ครั้งที่ 35 Presented by แม่มณี พร้อมโปรสุดฮอต ลดสูงสุดกว่า 80% 1-2 มิถุนายนนี้](https://www.workpoint.co.th/storage/newsroom/press-releases/2024/05/20240524-140530-1.webp)
งานช้อปปิ้งที่แซ่บที่สุด กลับมาแล้ว! ครั้งแรกของปียิ่งใหญ่กว่าเดิม “ZAAP ON SALE” ครั้งที่ 35 Presented by แม่มณี พร้อมโปรสุดฮอต ลดสูงสุดกว่า 80% 1-2 มิถุนายนนี้
![ไรอัล ซัน ฟอร์ม กับคอนเสิร์ตใหญ่ครั้งแรกในชีวิต โชว์สนุก พร้อมแขกรับเชิญสุดฮา](https://www.workpoint.co.th/storage/newsroom/press-releases/2024/04/20240423-150237-1.webp)
ไรอัล ซัน ฟอร์ม กับคอนเสิร์ตใหญ่ครั้งแรกในชีวิต โชว์สนุก พร้อมแขกรับเชิญสุดฮา
![ปรากฎการณ์ครั้งสำคัญ เมื่อ 2 ศิลปินตัวแม่ “ใบเตย-เปาวลี” มาปะทะกันครั้งแรก ทางช่องเวิร์คพอยท์ 23 ในละคร “บัลลังก์ลูกทุ่ง”](https://www.workpoint.co.th/storage/newsroom/press-releases/2024/03/20240314-133539-1.webp)